Tòa án yêu cầu hạn chế quyền thăm con sau khi ly hôn trong trường hợp nào?

Trong một số cuộc ly hôn, người cha hoặc mẹ lợi dụng quyền thăm con để gây cản trở hoặc làm ảnh hướng xấu đến quá trình chăm con của người nuôi con trực tiếp. Vậy Tòa án yêu cầu hạn chế quyền thăm con sau khi ly hôn trong trường hợp nào?

Tòa án yêu cầu hạn chế quyền thăm con sau khi ly hôn trong trường hợp nào?

Điều 82 Luật hôn nhân và gia đình đã chỉ ra về quyền và trách nhiệm trong việc chăm sóc con cái sau khi cả hai ly hôn.

Đối với trường hợp người còn lại không được Tòa án giải quyết cho việc trực tiếp nuôi con thì có quyền thăm nom, nuôi dưỡng con cái theo đúng các quy định của pháp luật.

Tuy nhiên, luật này cũng chỉ ra một số trường hợp người không trực tiếp nuôi dạy con cái phải hạn chế việc thăm nom và nuôi dưỡng con cái trong một số trường hợp quy định sau:

  • Trường hợp, người không trực tiếp nuôi con bị mắc các trọng tội hoặc có những hành vi vi phạm pháp luật.
  • Các trường hợp người không trực tiếp nuôi dạy con cái có hành vi làm ảnh hưởng đến tinh thần sức khỏe của con cái hoặc những hành vi cố tình gây cản trở đến việc nuôi con của ngưởi trực tiếp nuôi dưỡng con cái.
  • Có hành vi làm hư hỏng hoặc chiếm đoạt tài sản của con cái.
  • Có tư tưởng hoặc lối sống không lành mạnh có thể làm ảnh hưởng đến con cái.
  • Có hành vi lợi dụng hoặc ép con cái thực hiện những hành vi trái với pháp luật.

Các trường hợp này được quy định tại Luật Hôn nhân và gia đình, Điều 85.

Tất cả những hành vi này đều làm ảnh hưởng trực tiếp đến môi trường sống sau này của con cái cũng làm sai lệch về tư tưởng, nhận thức của con cái. Tòa án sẽ tiến hành hoàn tất các thủ tục để hạn chế quyền thăm nuôi con.

Để tiến hành việc hạn chế quyền thăm nuôi con của người không nuôi con trực tiếp phải được tiến hành với các thủ tục sau:

  • Nộp đơn yêu cầu hạn chế quyền thăm nuôi con theo yêu cầu của Tòa án.
  • Quyết định ly hôn của Tòa án là bản sao công chứng.
  • Nộp CMTND bản gốc hoặc bản sao công chứng.
  • CMTND của  người không được Tòa án trao quyền trực tiếp nuôi con.
  • Một số giấy tờ liên quan khác theo quy định của Tòa án.

Điều 29 Bộ luật tố tụng dân sự năm 2015 đã chỉ ra những nội dung như sau:

Các vấn đề liên quan đến hôn nhân và gia định sẽ thuộc thẩm quyền của Tòa án cũng như Tòa án hoàn toàn giải quyết.

Tòa án có quyền đưa ra những phán quyết liên quan đến việc hạn chế quyền chăm sóc và thăm nom con cái của người không trực tiếp nuôi dạy con cái.

Tòa án yêu cầu hạn chế quyền thăm con sau khi ly hôn trong trường hợp nào?

Điều 36 Bộ luật tố tụng dân sự năm 2015 cũng tiếp tục đề cập những nội dung như sau:

Vấn đề giải quyết ly hôn sẽ do TAND cấp huyện có thẩm quyền giải quyết.

Theo đó, TAND cấp huyện sẽ giải quyết những vấn đề sau đây:

Giải quyết các vấn đề ly hôn cũng như các thủ tục ly hôn được quy định tại các khoản của luật TTHS và tiến hành giải quyết theo các nội dung đã đề cập.

Tòa án có quyền giải quyết các vấn đề ly hôn theo thẩm quyền về lãnh thổ.

Vấn đề hạn chế quyền nuôi con khi Tòa án quy định không được phép nuôi con sẽ được Tòa án nơi cha, mẹ đang cư trú tiến hành giải quyết.

Như vậy, Tòa án hoàn toàn có quyền đưa ra các yêu cầu về hạn chế quyền thăm nom, nuôi dưỡng con cái của người không trực tiếp nuôi dưỡng con cái khi đảm bảo đủ những điều kiện trên.

Nếu như bạn muốn tìm hiểu đầy đủ hơn về vấn đề hạn chế quyền nuôi con sau khi ly hôn của Tòa án hay muốn được giải đáp các thắc mắc khác xoay quanh vấn đề ly hôn thì có thể liên hệ với các văn phòng luật sư chuyên tư vấn luật về ly hôn để được hỗ trợ.

Tòa án yêu cầu hạn chế quyền thăm con sau khi ly hôn trong trường hợp nào?

>> Có thể bạn quan tâm

Cùng tìm hiểu ngay cách trang trí tường nhà bếp ấn tượng nhất

Phát hiện những lỗi thường gặp ở bếp từ và cách khắc phục

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *